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HOTUBA YA MGENI RASMI DKT MOSES KUSILUKA NAIBU 

KATIBU MKUU WA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA 

MAKAZI KWENYE MAHAFALI YA THELATHINI NA TANO 

YA CHUO CHA ARDHI MOROGORO HOTUBA YA MGENI 

RASMI DKT MOSES KUSILUKA NAIBU KATIBU MKUU WA 

ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI KWENYE 

MAHAFALI YA THELATHINI NA TANO YA CHUO CHA 

ARDHI MOROGORO- 24/03/2017 

 

MHESHIMIWA MKUU WA MKOA WA MOROGORO,  

MHESHIMIWA MKUU WA WILAYA YA MOROGORO,  

MHESHIMIWA MKUU WA WILAYA YA MVOMERO,  

MHESHIMIWA MBUNGE WA JIMBO LA MOROGORO MJINI,  

MHESHIMIWA MSTAHIKI MEYA WA MANISPAA,  

MKURUGENZI WA MANISPAA MOROGORO, 

MWENYEKITI WA BODI YA CHUO CHA ARDHI MOROGORO,  

WAJUMBE WA BODI YA CHUO CHA ARDHI MOROGORO,  

MKUU WA CHUO CHA ARDHI MOROGORO,  

WANAJUMUIYA WA CHUO CHA ARDHI MOROGORO; 

WAHITIMU WOTE WA  CHUO CHA ARDHI MOROGORO;  

WAGENI WAALIKWA WOTE, 
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MABIBI NA MABWANA. 

WATAALAMU  KUTOKA  HALMASHAURI  ZA  MKOA WA 

MOROGORO 

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Awali ya yote, napenda  kumshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa 

kunijalia kufika hapa  nikiwa na afya njema kwa ajili ya mahafali ya 

thelathini na tano ya vijana wetu; pia nakushukuru wewe Mwenyekiti na 

Bodi yako kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika mahafali haya. 

Nichukue fursa hii kumshukuru Mkuu wa Mkoa na viongozi wengine 

kwa kuitikia wito wa kuja kuungana nami katika shughuli hii muhimu.  

Ndugu Mwenyekiti 

Naomba kumshukuru na kumpongeza Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo 

kwa kazi nzuri anayofanya ya kuongoza Bodi na kusimamia majukumu 

ya Chuo.  Nawashukuru na ninawapongeza pia wajumbe wa Bodi ya 

Chuo  kwa kutekeleza wajibu wao vyema. Napenda kumpongeza Bwana 

Justo Lyamuya kwa kuteuliwa kuwa Mkuu wa Chuo cha Ardhi 

Morogoro.   

Napenda kumshukuru Bwana Desderius Kimbe kwa kukiongoza Chuo 

hiki kwa ufanisi kwa kipindi chote alichokaimu nafasi ya Mkuu wa 

Chuo. 
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Nawapongeza sana Menejimenti ya Chuo, Walimu na Watumishi wote 

wa Chuo kwa ushirikiano mkubwa mliompatia Bwana Kimbe na kwa 

kazi nzuri mnayofanya ya kutekeleza majukumu yenu katika Chuo hiki. 

Uwajibikaji wenu ndio umewezesha kuwa pata wahitimu hawa 171 

tunaowatunuku vyeti leo.  

Bila ya  kuwepo uwajibikaji wenu, utekelezaji wa majukumu ya chuo 

usingefanikiwa, na leo tusingekuwa hapa kwenye mahafali haya. Ni 

kutokana na umoja wenu, mshikamano, na nia thabiti ya kutekeleza 

wajibu wenu ndiyo sababu leo tuko hapa tukiwa na furaha kubwa. 

Vilevile napenda niwashukuru na kuwapongeza wahitimu na 

Wafanyakazi kwa kutekeleza majukumu yao kwa vitendo na leo hii 

matunda yake ndiyo yanayotufanya tukusanyike hapa tukisherehekea. 

Ndugu mwenyekiti, 

Wizara ya Ardhi na Taifa kwa ujumla vinatambua mchango mkubwa 

unaotolewa na Chuo cha Ardhi Morogoro katika upimaji ardhi, uandaaji 

ramani za msingi (Base maps) na kubwa zaidi ni kuzalisha wataalam wa 

upimaji ardhi katika ngazi ya cheti na stashahada.  Tunafahamu kuwa 

pamoja na kutekeleza majukumu yenu vizuri mnafanya kazi katika 

mazingira magumu katika maeneo mengi.  Pamoja na hayo juhudi zenu 

tunaziona.  Hotuba ya Mkuu wa Chuo imeeleza bayana maeneo 

mbalimbali mliyofanya kazi na kutoa huduma za kitaalamu na ushauri 

kwa jamii. 



Page 4 of 18 
 

Ndugu Mwenyekiti, 

Sekta ya Ardhi, ni sekta nyeti kwa maendeleo ya Taifa, wananchi na mtu 

mmoja mmoja.  Hakuna maendeleo bila Ardhi kwani Mwalimu Nyerere 

alituasa “Ili tuendelee, tunahitaji Ardhi, Watu, Siasa safi na Uongozi 

bora’’.  Ardhi aliyoiongelea Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Nyerere 

na ambayo inaweza kutuletea maendeleo ni ile iliyopangwa, kupimwa 

na kumilikiwa kisheria.  Serikali ya awamu ya tano inahimiza uchumi 

wa viwanda.  Na ili mwananchi anufaike na uchumi wa viwanda 

inampasa apime ardhi yake na amilikishwe kisheria.  Kwa mantiki hiyo, 

mtu au taasisi inayomiliki ardhi inayo nafasi nzuri ya kujiletea 

maendeleo, kwani  Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni mtaji na ni 

dhamana inayomwezesha mtu kukopesheka kwenye vyombo vya fedha. 

 

Ndugu Mwenyekiti 

Mchakato wa kupanga, kupima na kumilikisha Ardhi kisheria unahitaji 

rasilimali nyingi hususani watumishi wenye sifa za kufanya kazi hiyo.  

Rasilimali watu ni changamoto kubwa katika maendeleo ya sekta ya 

Ardhi nchini.  Chuo hiki kutoa wahitimu 41 wa cheti cha awali, 70 wa 

cheti na 60 wa Stashahada ni kazi nzuri ya kupongezwa na kila mpenda 

maendeleo. 

Ndugu Mwenyekiti, 
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Wizara ya Ardhi itaendelea kubuni, kusimamia na kupanga matumizi 

bora ya ardhi kwa manufaa  ya vizazi vilivyopo na vijavyo kwa nia ya 

kuboresha maisha ya Watanzania na kupunguza migogoro ya ardhi 

kulingana na sheria ,kanuni, na taratibu zilizoainishwa katika sheria za 

Ardhi Na.4 na Na.5. Faida za kupima na kumiliki ardhi ni nyingi sana, 

baadhi yake ni hizi: 

i. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa inajulikana eneo lake, ina 

usalama, haina migogoro ya mipaka,matumizi wala umiliki. 

ii. Ardhi iliyopimwa ni mtaji na dhamana katika vyombo vya fedha 

na sheria. 

iii. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni tiketi ya kupata mikopo benki; 

iv. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni chachu ya maendeleo ya 

elimu, uchumi na miji; 

v. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ina mazingira safi na ni rahisi 

kwa serikali, mashirika na taasisi kuweka miundo mbinu ya maji, 

umeme na barabara; 

vi. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni kitovu cha uwekezaji wa 

ndani na nje. 

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Sambamba na faida nilizotaja napenda niseme kuwa zoezi la kupanga, 

kupima na kumilikisha  ardhi linahitaji fedha nyingi.  Kuna baadhi ya 
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watu wanadhani kazi hiyo ni rahisi, hapana, vifaa vinavyotumika ni 

ghali sana na kazi yenyewe ni ngumu.  Hivyo nichukue fursa hii 

kuwahamasisha wananchi kuchangia gharama za upimaji ardhi na 

uandaaji wa hati miliki ili kuongeza kasi ya upimaji na umilikishaji 

Ardhi nchini.  Natoa wito kwa Halmashauri kutenga fedha kwa ajili ya 

kuandaa mipango ya jumla na kina ya uendelezaji Miji, upimaji wa 

maeneo ya kutosha kwa ajili ya matumizi mbalimbali ya kiuchumi na 

kijamii.  Kuwepo kwa maeneo yaliyopangwa na kupimwa kutasaidia 

kukuza uchumi wa miji yetu, kupunguza msongamano, migogoro ya 

ardhi isiyo ya lazima na kuboresha miji.  Nafahamu ipo mipango mingi 

ya  kina ambayo  maeneo yake hayajapimwa, natoa wito wa kukitumia 

Chuo cha Ardhi Morogoro na Vyuo vingine nchini kupima maeneo hayo 

ili wananchi wapate hati miliki za maeneo yao. 

Ndugu Mwenyekiti, 

Kwa kuwa Lengo la Serikali na wananchi wote ni kuona kunakuwa na  

ardhi iliyopangwa, kupimwa, na kuwekewa miundombinu na huduma 

stahiki na Wananchi wanatumia ardhi yao kwa maendeleo yao; hivyo ili 

Serikali iweze kufanya kazi hiyo naomba wamiliki wote wa Ardhi  kote 

nchini kulipa kodi za Ardhi kwa wakati muafaka .  Kodi hizi ni chachu 

kwa maendeleo ya Taifa na huduma za kijamii  hususani kodi ya 

majengo .  Serikali itachukua hatua kali kwa mmiliki yeyote asiyelipa 

kodi, hii ni pamoja na kubatilisha hatimiliki yake.  Ujumbe wangu kwa 

wananchi ni “lipa kodi ya Ardhi uwe na uhakika wa dhamana, mtaji na 
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mikopo”.  Upimaji ardhi unatoa taarifa sahihi na kamili kwa Serikali, 

Benki, Mahakama, Mashirika, Taasisi na watu binafsi.  Taarifa hizi ni; 

sehemu ardhi ilipo, ukubwa wake, umbile lake , matumizi  ya ardhi, jina 

na anwani ya  mmiliki, kodi inayopaswa kulipwa na tarehe ambayo kodi 

inapaswa kulipwa.  Michoro ya upimaji ardhi inahitajika kwa maendeleo 

ya miundo mbinu yote nchini. 

Naomba sana wananchi na mashirika mbalimbali watumie wapima 

Ardhi (Surveyors) waliosajiliwa kisheria kupima ardhi yao kwa kufuata 

sheria na taratibu zilizowekwa. Naomba wote wanaotoa huduma za 

umeme, simu, maji, na ujenzi wa miundo mbinu kutumia ramani za 

upimaji miliki (Cadastral Survey plans) ili kuelewa wapi wanapaswa 

kupitisha miundo mbinu  hiyo na kuepuka migogoro isiyo ya lazima. 

Ndugu Mwenyekiti, 

Changamoto zilizoainishwa katika hotuba ya Mwenyekiti wa Bodi 

pamoja na Risala ya Wanafunzi ni za msingi.  Aidha juhudi, mikakati na 

majukumu yaliyoelezwa na Mkuu wa Chuo, Wizara inayatambua na 

itaendelea kuboresha mazingira ya chuo hatua kwa hatua kadiri bajeti na 

uchumi wa nchi unavyokua.  Ili kuongeza mapato ya Chuo, napendekeza 

Wakufunzi na Wanataaluma kutumia fursa ya kutoa ushauri 

(consultancy) na utafiti (research), kwani hii ndio njia pekee na rahisi 

ambayo inaweza kuvutia wahisani. Naomba Halmashauri zote nchini 

ziwatumie wataalamu wa Chuo ili kupunguza migorogoro ya ardhi 

inayowakabili wananchi. 
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Aidha kuhusu kujenga madarasa, mabweni na nyumba za wafanyakazi, 

na uendelezaji wa eneo la ekari 33 Mlimakola kwa lengo la kukipanua 

Chuo, Wizara itaindelea kufanya kila linalowezekana hatua kwa hatua ili 

kupatikane fedha za kufanikisha zoezi hilo. 

Ndugu Mwenyekiti, 

Ni sera ya Taifa kuwaendeleza watumishi wake wa kada mbalimbali 

hivyo Wakufunzi na wafanyakazi watumie nafasi hiyo kila inapotokea 

ili kukuza ujuzi wao na kupata mbinu mpya za kupambana  na 

changamoto nyingi.  Ili Chuo kiendelee, kinahitaji wafanyakazi wenye 

uwezo kitaaluma, Njia pekee ya kuwapata ni kuwajengea uwezo hao 

waliopo. 

Natoa wito kwa wadau wa elimu kusaidia ufadhili wa mafunzo kwa 

Wakufunzi na wafanyakazi.  Wizara itaendelea kugharamia mafunzo 

hayo kadiri inavyoweza sambamba na uanzishwaji wa kozi mbalimbali 

zenye tija kwa Watanzania.  Aidha matatizo ya miundo mbinu ya Chuo 

kama vile mabweni na madarasa Wizara itaendelea kuyashughulikia 

mwaka hadi mwaka. 
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HITIMISHO 

Ndugu Mwenyekiti, 

Mwisho nawashukuru tena uongozi wa Chuo kwa kunipa nafasi hii ya 

kuwa Mgeni Rasmi.  Nawashukuru wazazi kwa kugharamia ada za 

mafunzo ya watoto wao, nawashukuru wafanyakazi na wanajumuiya 

wote wa Chuo cha Ardhi Morogoro kwa kuendelea kuchapa kazi kwa 

bidii.  Nawashukuru majirani na wadau wa ardhi kwa kutumia huduma 

za ardhi pamoja na kulipa kodi.  Kwa wahitimu nitakaowatunuku vyeti 

nawaasa muwe raia wema na watendaji wanaofuata sheria, epukeni 

rushwa, ufisadi na mjikinge na ugonjwa hatari wa ukimwi. Zingatieni 

pia mabadiliko ya sayansi na teknolojia kwa kuendelea kutafuta elimu.  

Elimu ni uhai, haina mwisho  na tunu ambayo ukipata hakuna 

atakayekupokonya. Ni vyema mkajiandaa na kozi ya Shahada mara 

itakapoanza. Kwa wanafunzi mnaobaki naomba muongeze bidii ya 

masomo, dumisheni nidhamu, amani, utulivu na ushirikiano na 

Wakufunzi. Epukeni migomo kwani inarudisha nyuma maendeleleo ya 

elimu 

 

Nawatakieni nyote sherehe njema na Baraka tele  katika 

kuendeleza Chuo chetu na Taifa letu kwa ujumla. 
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Asanteni kwa kunisikiliza na sasa niko tayari kuwatunuku 

vyeti wahitimu wa leo. 

 

MHESHIMIWA MKUU WA MKOA WA MOROGORO,  

MHESHIMIWA MKUU WA WILAYA YA MOROGORO,  

MHESHIMIWA MKUU WA WILAYA YA MVOMERO,  

MHESHIMIWA MBUNGE WA JIMBO LA MOROGORO MJINI,  

MHESHIMIWA MSTAHIKI MEYA WA MANISPAA,  

MKURUGENZI WA MANISPAA MOROGORO, 

MWENYEKITI WA BODI YA CHUO CHA ARDHI MOROGORO,  

WAJUMBE WA BODI YA CHUO CHA ARDHI MOROGORO,  

MKUU WA CHUO CHA ARDHI MOROGORO,  

WANAJUMUIYA WA CHUO CHA ARDHI MOROGORO; 

WAHITIMU WOTE WA  CHUO CHA ARDHI MOROGORO;  

WAGENI WAALIKWA WOTE, 

MABIBI NA MABWANA. 

WATAALAMU  KUTOKA  HALMASHAURI  ZA  MKOA WA 

MOROGORO 

 

Ndugu Mwenyekiti, 
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Awali ya yote, napenda  kumshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa 

kunijalia kufika hapa  nikiwa na afya njema kwa ajili ya mahafali ya 

thelathini na tano ya vijana wetu; pia nakushukuru wewe Mwenyekiti na 

Bodi yako kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika mahafali haya. 

Nichukue fursa hii kumshukuru Mkuu wa Mkoa na viongozi wengine 

kwa kuitikia wito wa kuja kuungana nami katika shughuli hii muhimu.  

Ndugu Mwenyekiti 

Naomba kumshukuru na kumpongeza Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo 

kwa kazi nzuri anayofanya ya kuongoza Bodi na kusimamia majukumu 

ya Chuo.  Nawashukuru na ninawapongeza pia wajumbe wa Bodi ya 

Chuo  kwa kutekeleza wajibu wao vyema. Napenda kumpongeza Bwana 

Justo Lyamuya kwa kuteuliwa kuwa Mkuu wa Chuo cha Ardhi 

Morogoro.   

Napenda kumshukuru Bwana Desderius Kimbe kwa kukiongoza Chuo 

hiki kwa ufanisi kwa kipindi chote alichokaimu nafasi ya Mkuu wa 

Chuo. 

Nawapongeza sana Menejimenti ya Chuo, Walimu na Watumishi wote 

wa Chuo kwa ushirikiano mkubwa mliompatia Bwana Kimbe na kwa 

kazi nzuri mnayofanya ya kutekeleza majukumu yenu katika Chuo hiki. 

Uwajibikaji wenu ndio umewezesha kuwa pata wahitimu hawa 171 

tunaowatunuku vyeti leo.  
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Bila ya  kuwepo uwajibikaji wenu, utekelezaji wa majukumu ya chuo 

usingefanikiwa, na leo tusingekuwa hapa kwenye mahafali haya. Ni 

kutokana na umoja wenu, mshikamano, na nia thabiti ya kutekeleza 

wajibu wenu ndiyo sababu leo tuko hapa tukiwa na furaha kubwa. 

Vilevile napenda niwashukuru na kuwapongeza wahitimu na 

Wafanyakazi kwa kutekeleza majukumu yao kwa vitendo na leo hii 

matunda yake ndiyo yanayotufanya tukusanyike hapa tukisherehekea. 

Ndugu mwenyekiti, 

Wizara ya Ardhi na Taifa kwa ujumla vinatambua mchango mkubwa 

unaotolewa na Chuo cha Ardhi Morogoro katika upimaji ardhi, uandaaji 

ramani za msingi (Base maps) na kubwa zaidi ni kuzalisha wataalam wa 

upimaji ardhi katika ngazi ya cheti na stashahada.  Tunafahamu kuwa 

pamoja na kutekeleza majukumu yenu vizuri mnafanya kazi katika 

mazingira magumu katika maeneo mengi.  Pamoja na hayo juhudi zenu 

tunaziona.  Hotuba ya Mkuu wa Chuo imeeleza bayana maeneo 

mbalimbali mliyofanya kazi na kutoa huduma za kitaalamu na ushauri 

kwa jamii. 

Ndugu Mwenyekiti, 

Sekta ya Ardhi, ni sekta nyeti kwa maendeleo ya Taifa, wananchi na mtu 

mmoja mmoja.  Hakuna maendeleo bila Ardhi kwani Mwalimu Nyerere 

alituasa “Ili tuendelee, tunahitaji Ardhi, Watu, Siasa safi na Uongozi 

bora’’.  Ardhi aliyoiongelea Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Nyerere 
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na ambayo inaweza kutuletea maendeleo ni ile iliyopangwa, kupimwa 

na kumilikiwa kisheria.  Serikali ya awamu ya tano inahimiza uchumi 

wa viwanda.  Na ili mwananchi anufaike na uchumi wa viwanda 

inampasa apime ardhi yake na amilikishwe kisheria.  Kwa mantiki hiyo, 

mtu au taasisi inayomiliki ardhi inayo nafasi nzuri ya kujiletea 

maendeleo, kwani  Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni mtaji na ni 

dhamana inayomwezesha mtu kukopesheka kwenye vyombo vya fedha. 

 

Ndugu Mwenyekiti 

Mchakato wa kupanga, kupima na kumilikisha Ardhi kisheria unahitaji 

rasilimali nyingi hususani watumishi wenye sifa za kufanya kazi hiyo.  

Rasilimali watu ni changamoto kubwa katika maendeleo ya sekta ya 

Ardhi nchini.  Chuo hiki kutoa wahitimu 41 wa cheti cha awali, 70 wa 

cheti na 60 wa Stashahada ni kazi nzuri ya kupongezwa na kila mpenda 

maendeleo. 

Ndugu Mwenyekiti, 

Wizara ya Ardhi itaendelea kubuni, kusimamia na kupanga matumizi 

bora ya ardhi kwa manufaa  ya vizazi vilivyopo na vijavyo kwa nia ya 

kuboresha maisha ya Watanzania na kupunguza migogoro ya ardhi 

kulingana na sheria ,kanuni, na taratibu zilizoainishwa katika sheria za 

Ardhi Na.4 na Na.5. Faida za kupima na kumiliki ardhi ni nyingi sana, 

baadhi yake ni hizi: 



Page 14 of 18 
 

vii. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa inajulikana eneo lake, ina 

usalama, haina migogoro ya mipaka,matumizi wala umiliki. 

viii. Ardhi iliyopimwa ni mtaji na dhamana katika vyombo vya fedha 

na sheria. 

ix. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni tiketi ya kupata mikopo benki; 

x. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni chachu ya maendeleo ya 

elimu, uchumi na miji; 

xi. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ina mazingira safi na ni rahisi 

kwa serikali, mashirika na taasisi kuweka miundo mbinu ya maji, 

umeme na barabara; 

xii. Ardhi iliyopimwa na kumilikiwa ni kitovu cha uwekezaji wa 

ndani na nje. 

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Sambamba na faida nilizotaja napenda niseme kuwa zoezi la kupanga, 

kupima na kumilikisha  ardhi linahitaji fedha nyingi.  Kuna baadhi ya 

watu wanadhani kazi hiyo ni rahisi, hapana, vifaa vinavyotumika ni 

ghali sana na kazi yenyewe ni ngumu.  Hivyo nichukue fursa hii 

kuwahamasisha wananchi kuchangia gharama za upimaji ardhi na 

uandaaji wa hati miliki ili kuongeza kasi ya upimaji na umilikishaji 

Ardhi nchini.  Natoa wito kwa Halmashauri kutenga fedha kwa ajili ya 

kuandaa mipango ya jumla na kina ya uendelezaji Miji, upimaji wa 

maeneo ya kutosha kwa ajili ya matumizi mbalimbali ya kiuchumi na 
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kijamii.  Kuwepo kwa maeneo yaliyopangwa na kupimwa kutasaidia 

kukuza uchumi wa miji yetu, kupunguza msongamano, migogoro ya 

ardhi isiyo ya lazima na kuboresha miji.  Nafahamu ipo mipango mingi 

ya  kina ambayo  maeneo yake hayajapimwa, natoa wito wa kukitumia 

Chuo cha Ardhi Morogoro na Vyuo vingine nchini kupima maeneo hayo 

ili wananchi wapate hati miliki za maeneo yao. 

Ndugu Mwenyekiti, 

Kwa kuwa Lengo la Serikali na wananchi wote ni kuona kunakuwa na  

ardhi iliyopangwa, kupimwa, na kuwekewa miundombinu na huduma 

stahiki na Wananchi wanatumia ardhi yao kwa maendeleo yao; hivyo ili 

Serikali iweze kufanya kazi hiyo naomba wamiliki wote wa Ardhi  kote 

nchini kulipa kodi za Ardhi kwa wakati muafaka .  Kodi hizi ni chachu 

kwa maendeleo ya Taifa na huduma za kijamii  hususani kodi ya 

majengo .  Serikali itachukua hatua kali kwa mmiliki yeyote asiyelipa 

kodi, hii ni pamoja na kubatilisha hatimiliki yake.  Ujumbe wangu kwa 

wananchi ni “lipa kodi ya Ardhi uwe na uhakika wa dhamana, mtaji na 

mikopo”.  Upimaji ardhi unatoa taarifa sahihi na kamili kwa Serikali, 

Benki, Mahakama, Mashirika, Taasisi na watu binafsi.  Taarifa hizi ni; 

sehemu ardhi ilipo, ukubwa wake, umbile lake , matumizi  ya ardhi, jina 

na anwani ya  mmiliki, kodi inayopaswa kulipwa na tarehe ambayo kodi 

inapaswa kulipwa.  Michoro ya upimaji ardhi inahitajika kwa maendeleo 

ya miundo mbinu yote nchini. 
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Naomba sana wananchi na mashirika mbalimbali watumie wapima 

Ardhi (Surveyors) waliosajiliwa kisheria kupima ardhi yao kwa kufuata 

sheria na taratibu zilizowekwa. Naomba wote wanaotoa huduma za 

umeme, simu, maji, na ujenzi wa miundo mbinu kutumia ramani za 

upimaji miliki (Cadastral Survey plans) ili kuelewa wapi wanapaswa 

kupitisha miundo mbinu  hiyo na kuepuka migogoro isiyo ya lazima. 

Ndugu Mwenyekiti, 

Changamoto zilizoainishwa katika hotuba ya Mwenyekiti wa Bodi 

pamoja na Risala ya Wanafunzi ni za msingi.  Aidha juhudi, mikakati na 

majukumu yaliyoelezwa na Mkuu wa Chuo, Wizara inayatambua na 

itaendelea kuboresha mazingira ya chuo hatua kwa hatua kadiri bajeti na 

uchumi wa nchi unavyokua.  Ili kuongeza mapato ya Chuo, napendekeza 

Wakufunzi na Wanataaluma kutumia fursa ya kutoa ushauri 

(consultancy) na utafiti (research), kwani hii ndio njia pekee na rahisi 

ambayo inaweza kuvutia wahisani. Naomba Halmashauri zote nchini 

ziwatumie wataalamu wa Chuo ili kupunguza migorogoro ya ardhi 

inayowakabili wananchi. 

Aidha kuhusu kujenga madarasa, mabweni na nyumba za wafanyakazi, 

na uendelezaji wa eneo la ekari 33 Mlimakola kwa lengo la kukipanua 

Chuo, Wizara itaindelea kufanya kila linalowezekana hatua kwa hatua ili 

kupatikane fedha za kufanikisha zoezi hilo. 

Ndugu Mwenyekiti, 
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Ni sera ya Taifa kuwaendeleza watumishi wake wa kada mbalimbali 

hivyo Wakufunzi na wafanyakazi watumie nafasi hiyo kila inapotokea 

ili kukuza ujuzi wao na kupata mbinu mpya za kupambana  na 

changamoto nyingi.  Ili Chuo kiendelee, kinahitaji wafanyakazi wenye 

uwezo kitaaluma, Njia pekee ya kuwapata ni kuwajengea uwezo hao 

waliopo. 

Natoa wito kwa wadau wa elimu kusaidia ufadhili wa mafunzo kwa 

Wakufunzi na wafanyakazi.  Wizara itaendelea kugharamia mafunzo 

hayo kadiri inavyoweza sambamba na uanzishwaji wa kozi mbalimbali 

zenye tija kwa Watanzania.  Aidha matatizo ya miundo mbinu ya Chuo 

kama vile mabweni na madarasa Wizara itaendelea kuyashughulikia 

mwaka hadi mwaka. 

 

 

 

 

 

 

HITIMISHO 

Ndugu Mwenyekiti, 
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Mwisho nawashukuru tena uongozi wa Chuo kwa kunipa nafasi hii ya 

kuwa Mgeni Rasmi.  Nawashukuru wazazi kwa kugharamia ada za 

mafunzo ya watoto wao, nawashukuru wafanyakazi na wanajumuiya 

wote wa Chuo cha Ardhi Morogoro kwa kuendelea kuchapa kazi kwa 

bidii.  Nawashukuru majirani na wadau wa ardhi kwa kutumia huduma 

za ardhi pamoja na kulipa kodi.  Kwa wahitimu nitakaowatunuku vyeti 

nawaasa muwe raia wema na watendaji wanaofuata sheria, epukeni 

rushwa, ufisadi na mjikinge na ugonjwa hatari wa ukimwi. Zingatieni 

pia mabadiliko ya sayansi na teknolojia kwa kuendelea kutafuta elimu.  

Elimu ni uhai, haina mwisho  na tunu ambayo ukipata hakuna 

atakayekupokonya. Ni vyema mkajiandaa na kozi ya Shahada mara 

itakapoanza. Kwa wanafunzi mnaobaki naomba muongeze bidii ya 

masomo, dumisheni nidhamu, amani, utulivu na ushirikiano na 

Wakufunzi. Epukeni migomo kwani inarudisha nyuma maendeleleo ya 

elimu 

 

Nawatakieni nyote sherehe njema na Baraka tele  katika 

kuendeleza Chuo chetu na Taifa letu kwa ujumla. 

Asanteni kwa kunisikiliza na sasa niko tayari kuwatunuku 

vyeti wahitimu wa leo. 


